Tư vấn giúp em ! desktop và laptop?

Máy em cấu hình là :

Celeron E3400, Main Giga G41 MT-d3, Card Onboard 512Mb, DDR3 1GB, HDD 250Gb sata. Case ATX 550W

Em mua máy bộ, do không biết về máy tính nên bị chém khá đắt , bộ CPU + màn hình 2tr2 + hàng tặng ( phím, chuột, loa) tổng cộng 7tr1

Em có và điều muốn hỏi :

-1. Máy em có thật sự quá đắt ?

-2. Nhà em có xài ổn áp, nhưng có 2 lần mở đèn huỳnh quang thì nguồn bị tắt, không khởi động lại đc, phải cúp ổ điện riêng rùi mở lại mới chạy máy đc, có phải Case có vấn đề ?

-3. Máy em rất yếu, thậm chí chơi Ủn Ỉn trên zing cũng hơi giật (Web Game), và khi sử dụng máy để mở này nọ rất chậm ( trình duyệt, web có nhiều hình ảnh video ), dễ bị treo vài giây, có phải thay chip và Card màn hình là ổn không ? nên thay loại nào ?

-4. Em tính xuống chỗ mua trả lại máy ( mua đc 4 tháng )không biết được bao nhiêu % tiền, và mua một laptop trả góp có cấu hình em rất mê, đây là cách nhanh nhất để có máy ngon nhưng có nên không ?

+ Laptop và Desktop cùng cấu hình có gì khác nhau không, ví dụ Core i3, em thấy họ bán có 12tr 1 con !

Update:

Cuối cùng xin liệt kê giúp em những nhược điểm của Laptop so với Desktop, ví dụ pin , điện , độ bền , và những khó khăn trong khi sử dụng Lap , ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp em

Comments

• Tôi xin tư vấn cho bạn mấy điều như sau:

1. Bạn mua máy này thì đắt nhưng cũng không phải là quá đắt, bởi vì cấu hình của nó tương đối cao, chỉ có con chip (Celeron) là kém thôi. Tất cả các thứ khác đều tốt, không cần phải lăn tăn nhiều. Bạn hãy coi đây là học phí đầu đời về máy tính nhé, quên nó đi cho nhẹ đầu.

2. Case của bạn không có vấn đề gì đâu, tất cả là do mất điện đột ngột gây nên thôi, và máy nào khi mất điện đột ngột cũng bị những lỗi vặt như vậy.

3. Máy bạn yếu nhưng chỉ cần nâng cấp con chip lên là chạy rất tốt. Bạn hãy đổi con Celeron E3400 (2.6Gb) thành con Core 2 Duo E7400 (2.8Gb) là máy chạy cực ngon. Riêng về RAM bạn có thể cắm thêm thanh 1Gb nữa nâng lên thành 2Gb thì tuyệt. Card VGA 512 không cần thay làm gì cho tốn tiền, card này chạy cũng tốt lắm rồi. Bạn có thể cài win7 mà chạy nhé, tuyệt cú mèo luôn.

4. Bạn đã mua hàng không thể trả lại được (cho dù bạn phải chịu phí), họ buôn bán nhằm bán được hàng để có lãi, bây giờ bạn trả lại thì hàng cũ đó họ bán cho ai mà để đó thì đọng vốn và như vậy thì cầm chắc lỗ. Bạn hãy nâng cấp máy lên mà chạy, chẳng tốn bao nhiêu mà bạn chạy máy sau khi đã nâng cấp còn hơn laptop rất rất nhiều lần (mình dùng 2 chữ rất liên tục chứ không phải đánh thừa đâu).

• -Nói một cách thật lòng thì maý đó có đắt. NhÆ°ng người bán ai cÅ©ng phải lời cả không trách được bạn àh.. Chỉ trách bản thân không thể tá»± lắp lấy nó thôi.

-Máy của bạn không phải yếu nên chơi web game giật không do cấu hình máy:

+ Có thể do máy virus.

+ Máy chạy quá nhiều ứng dụng

+ Mạng quá chậm

- Nguồn điện không ổn định và không đủ thì máy không khởi động được (Không do case)

- Bạn đừng đi đổi lại máy mà chỉ nên nâng cấp lên nếu có điều kiện.

+ Con ce E3400 của bạn nếu có điều kiện thì lên E5200 hoặc 5300 hoặc 5800 gì cũng được.. so với con 3400 không mắc hơn quá nhiều vì hiệu suât chênh lệch xa.

+Bạn mua ổ cứng này sata hay sata II ?? nếu sata II (3Gb/s) thì tốc độ sẽ khác con sata(300Mb/s). Nên chú ý khi mua máy.

+ Main thì ổn rồi.. con G41 của bạn thì chạy mấy con CPU mạnh mà vẫn hết công suất.

- Còn đây là lap và des.

+ lap thì được sử dụng với nhu cầu di chuyển nhiều (lý do nhẹ, gọn, tiện lợi mọi lúc) Nhưng cấu hình không so sánh được với des. Vì do sự tiết kiệm điện để pin hoạt động được lâu nên cpu sẽ bị cắt giảm đi hiệu năng ) còn des thì không phải vướn những điều đó nên được thiết kế để chỉ đặt hiệu suất tối ưu.

+ Giữa i3 lap thì sẽ khác với i3 des. des>lap. Nếu không có nhu cầu trong việc di chuyển và sử dụng máy tính mọi lúc thì khuyên bạn dùng des đồng nghĩa với việc bạn có hiệu suất máy tính.

• mình thấy con cpu của bạn yếu đó không tÆ°Æ¡ng ứng với main g41 cảu bạn

có lẽ nguồn điện lưới nhà bạn yếu nên không đủ để máy hoạt động ( lâu dài thì sẽ làm máy bị hư)

máy bạn mua cũng đắt đó vì với giá đó bạn phải tậu dc con cpu e7400 ( cpu e3400 thì ơi cùi) mà hình phải lcd

còn về sự khác biệt giữua lap và desk

lap: giá thành một con lap cùng cấu hình với desk đắt hơn nhiều

linh hoạt, cơ động, tiện lợi, tốc độ sử lý không bằn pc (cùng cấu hình) khó nâng cấp ,linh kiên rời đắt ( dể bị mất cắp nữa )

desk: giá thành rẻ hơn nhiều so với desk

cồng kềnh ,nhưng bù lại tốc độ sử lý cao hơn ( cùng cấu hình ) dể nâng cấp và sữ chữa giá thành linh kiện rẻ

• - 7 tr 1 là cỡ khoảng $350 với cả bộ máy nhÆ° vậy cÅ©ng không có mắc. Tháng trước mình tá»± ráp máy tính i5 2400 (gen2) ram 4GB DDR 1600 card HD Radeon 6870 ATX 650W, Main ASUS, HDD 1 TB mấy cái linh tinh nữa mà hÆ¡n $800 đấy bạn. ChÆ¡i các games hiện nay hầu hết đều bật max setting 1920 x 1200

- Bạn nên coi lại bộ nguồn ATX cũng như điện thế nhà bạn sử dụng có ổn định không. Trong nhiều trường hợp window sẽ tự ngắt máy tính nếu điện quá yếu hay chập chờn để bảo vệ phần cứng

- Với cấu hình trên mình nghĩ cũng chơi được web game chứ nhỉ. Bạn dùng window nào (XP, Vista hay win 7) với win XP 1 GB ram cũng ok nhưng với vista hay win7 thì 1 GB ram chỉ là mức tối thiểu đủ để khởi động máy, ít nhất ram phải từ 2GB trở lên. Ram máy tính quá ít khiến ổ cứng và ram phải làm việc liên tục. Cực kỳ hại máy

- Core i3 chạy cũng được nhưng nếu chơi lâu dài cỡ 2 năm trở lên thì bạn cứ mua hẳn i5 đời 2 gen 2 đó. i5 hiệu năng mạnh hơn i3 gần 25% lại trang bị công nghệ ép xung tự động. Ví dụ bạn chơi game nặng máy sẽ tự ép xung tăng tốc cho máy, còn không máy sẽ tự giảm thấp xuống tiết kiệm điện

- Chọn PC hay laptop cũng còn tùy ở bạn. Dùng laptop mang đi đây đó đều được, tiện dụng :) Vừa nằm trên giường vừa làm đủ thứ :) PC thì chơi games đã hơn, hư hỏng thì tự thay được không khó như lappy, giá cả cũng cheap hơn

Good luck hen

• chắc là do mạng bị yếu đó, nhÆ°ng nếu mún đổi thì là ý kiến hay. laptop sài tốt ít hÆ° nhất là phần cứng, dể mang theo dể sữa chữa.

màng hình laptop đẹp, đâu hư gì đâu, nó có thể bitộti màng hình khi bị virus xăm nhập, nhưng setup lại là xong. khoảng 12 tr là tốt rùi, trình duyệt web tốt. pin có thể sử dụng khoảng 2 h, laptop thường chỉ hư phần mền (máy nào hỏng dậy), nhưng phần cứng thì không với đều kiện bạn hong đập nó..hihi....còn nhiều cái tiện và hơn máy bàn lắm, mua sài đi rùi bít !

Sign In or Register to comment.