ขอโทษค่ะขอโทษมากๆ เอาเป็นว่าคำตอบได้ A ทุกคำตอบนะคะ ขอบคุณทุกๆคำตอบค่ะ?

ตั้งใจจะขยายเวลาคำถามแต่นิ้วอ้วนๆเจ้ากรรมไปแตะบรรทัดล่างอีกแล้ว... วิ่งไปหาStylusมาใช้และหวังว่าคงจะไม่มีความผิดพลาดเกิดขึ้นอีก

เราขอขบคุณคำตอบดีๆจากเพื่อนๆทุกคนค่ะ ขอเติมข้อมูลเกี่ยวกับนักเขียนเดินป่าหน่อยนะคะ

คุณCherryl. Strayed ออกไปเดินป่าเมื่ออายุ26ปี เธอเพิ่งสูญเสียมารดาและอย่าร้างจากสามีจึงเหลือตัวคนเดียวอยู่ที่ทางตัน เธอไม่มีเงินที่จะไปเติมพลังที่ไหนจึงตัดสินใจข้าป่าและเดินไปเรื่อยๆ ตามทางสองพันกว่ากิโลเมตร เธอได้กำลังใจและมองเห็นทางที่จะกลับมาสู้ชีวิต

ในสังคมต่อไป เธอไม่แนะนำให้ทุกคนที่ประสพมรสุมชีวิตทำแบบเธอ แต่เขียนหนังสือเพื่อแชร์ประสพการของผู้หญิงคนหนึ่งที่เดินทางสายเปลี่ยวคนเดียวและกลับมาเปี่ยมไปด้วยความหวังในอนาคต

Comments

• ไม่เป็นไรครับ อย่าคิดมากครับ เรื่องอย่างนี้ก็เกิดขึ้นกับเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆด้วย

ส่วนผมบางทีตั้งคำถามแล้วตั้งใจจะขยายเวลา ดักรอเหยื่อบางท่านที่ผมต้องการจะล่อ ล่อเท่าไหร่ก็ไม่มาซะทีมัวแต่ไปทำงานจนลืมเล่น (รอเหยื่อจนตัวเองจะกลายเป็นเหยื่อ โดนเพื่อนๆด่าข้อหาตั้งคำถามแล้วละเลย เหอ เหอ เหอ อย่างกรณีผมนั้น เขาเรียกว่าให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัวครับ)

พี่ Pandora's Box ไม่ต้องกังวลอยู่แร้ว สำหรับหอมหัวใหญ่.... (คงทราบนะครับว่าจะต้องเติมต่อในช่องว่างอย่างไร) ผมไม่เคยคิดไม่ดีกับเพื่อนๆที่ลืม อ้อ..ยกเว้นคนเดียวง่ะ เอ้อ..สองคน (หญิงคนฝชายคน คู่ปรปักษ์ของผม เหอๆๆ

• ไม่เอา เอ แต่อยากได้ความเข้มๆของทุกๆคนในทุกๆเรื่องและทุกๆที่ ตลอดไปครับ..

• ไม่เห็นต้องขอโทษเลย คนเราก็พลาดกันได้ เขาว่าคนที่ไม่เคยทำอะไรผิดคือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย

จากคำถามที่คุณPandora's Boxตั้งมาใหม่นี้แสดงถึงความจริงใจ เห็นแล้วอยากแชร์ความเห็นจากคำถามที่ผ่านมา เพราะนึกๆอยู่ถึงเรื่องคนเราเดินป่าคนเดียวเป็นเดือนโดยไม่มีเครื่องมือสื่อสารกับใคร จริงๆ น่าจะมีอะไรมากกว่าท่องเที่ยว พักผ่อน ซึ่งอย่างที่เคยว่ามาการไปป่าคงไม่ใช่เรื่องง่ายที่เรายังต้องทำงานอยู่

เลยทำให้เรานึกถึงช่วงที่เครียดๆ ไม่สบายใจถ้าได้ไปเดินที่สวนสาธารณะบ่อยๆ เห็นอะไรๆ ที่เกิดขึ้นกับคนเรา เห็นเด็กที่วิ่งเล่น คนที่เขาคุยกันบ้าง มาออกกำลังกายก็เพลินดี หรือจะมองรอบๆตัวใหม่ หน้าแล้งทำให้ใบไม้ร่วงแล้ว เวลาลมพัดใบไม้แห้งหล่นลงมาก็หมุนเคว้ง ปลิดใบว่อน ค่อยๆลงมาสู่พื้นอย่างสวยงาม พร้อมกันที่ต้นไม้ใหญ่มีดอกก็โปรยดอกสีเหลืองเล็กๆลงมา เหมือนฝนตกแต่เป็นฝนดอกไม้ น่าอัศจรรย์ใจจัง เราเดินไปเรื่อยๆ ก็รู้สึกดีขึ้นมากเลย

เขาว่าที่จริงช่วงที่คนเราทุกข์มากๆ จนหาทางออกผิดๆเช่นการฆ่าตัวตายนั้น จริงๆเขาไม่ใช่อยากตายเพียงแต่ต้องการหนีปัญหาไปให้พ้น จนไม่อยากมีชีวิตอยู่ต่อไป ซึ่งตรงนี้เอง ก็ต้องอยู่ที่ใจที่เป็นพื้นเพมา แล้วพบกับทางออกที่ดีๆ เหมือนที่คุณCherryl. Strayedประสบมา ซึ่งเธอก็มีทางออกที่ดีสำหรับเธอ การเดินจึงไม่ใช่แค่การเดิน การอยู่ป่าจึงไม่ใช่เป็นการอยู่ป่า แต่ต้องอยู่กับตนเอง และเดินสู่ด้านในจิตใจอย่างเข้มแข็งตามวันเวลาที่ผ่านไป

ป่านั้นอาจมีอันตรายเหมือนที่เราอยู่กับปัญหาที่น่ากลัว ความกลัวก็ฉุดรั้นไม่ให้เจอทางออกง่ายๆ ก็หวังว่าผู้ที่มีปัญหาจะหาทางออกที่ดีได้ มีกำลังใจ และความกล้าที่จะอยู่ ที่จะเดินต่อไปในชีวิต เหมือนตัวอย่างที่ว่ามานี้ ขอบคุณคำถามที่ให้แง่มุมดีๆ เช่นกันนะ

• ไม่เอา..เค้าจะน้อยใจ

เค้าเป็นหญิงร่างใหญ่ที่จิตใจบอบบาง อายุไม่แก่แต่เกิดก่อน เค้าต้องการ ๆ เอาใจใส่ในที่ทุกสถาน ในกาลทุกเมื่อ

คนเรามีวิธีแก้ปัญหาและทางแก้ปัญหาต่างกัน บางคนเมื่อไม่มีทางออกก็เลือกจะจบชีวิต บางคนเลือกฝ่าทางตันทุบกำแพงออกมา บางคนค่อย ๆ คลำหาทางไปทีละนิดหาแสงสว่างไปทีละน้อย บางคนเลือกที่จะจมอยู่กับปัญหา บางคนมองว่าเมื่อไม่มีทางออก ก็ออกมันทางเข้านั่นแหละ ผู้หญิงคนที่คุณยกตัวอย่าง เขาเลือกที่จะละทิ้งปัญหาไว้ชั่วคราวแต่โชคดีที่เค้าค้นพบตัวเองและค้นพบสัจธรรมของชีวิต แต่ไม่ใช่ทุกคนนะคะที่จะโชคดีแบบนี้ การเข้าป่า ไม่ใช่เรื่องเล่น ๆ ที่คนที่ไม่รู้เหนือรู้ใต้ และไม่มีการเตรียมการ นึกอยากเข้าก็เข้าไปได้ และปัญหาบางปัญหา การละทิ้งปัญหาาไว้ชั่วคราวอาจไม่ใช่ทางออกที่ดี

ไม่เหมือนหอมหัวใหญ่เหม็นแฉะหยำเหยอะบางคน กลิ่นอายคงหมาะกับป่านะคะ เนอะ ๆ เชอะ ๆ ๆ

• อย่า..............

" คิดมาก " ค่ะ

เพียง...............

ได้ตอบใน " คำถาม "

ของ..............

" คุณ Pandora's Box "

ก็ดีใจมาก ๆ แล้วหล่ะค่ะ

• หมายถึงคำถามเรื่องเดินป่าเหรอคะ

ดิฉันก็สงสัยว่าทำไมปล่อยโหวตเร็วจัีง

ไม่เป็นไรค่ะ ( คำุถามดีๆน่าสนใจมากทำให้ิดิฉันได้รับความรู้จากหลายท่านทีมีประสบการณ์เดินป่า)

คุณน่ารักมาก อุตส่าห์มาตั้งคำถามขอโทษ ขอบคุณสำหรับคำุถามนั้นนะคะ

• ไม่เป็นไรนี่ครับกดผิดกดพลาดมันเกิดขึ้นได้ คำถามก็ต้ังใหม่ได้ครับ อย่าคิดมากครับ

• แก้ได้นะคะ ถ้าอยากจะแก้ ถามคำถามนั้นใหม่อีกที แล้วเชิญเพื่อนๆไปก็อปคำตอบมาลงใหม่ อิอิ แล้วทีนี้ไม่พลาดแน่นอน จะลองเล่นดูไหมคะ

Sign In or Register to comment.